Select Page
Read Introduction to 1 Thessalonians Telugu

 

తండ్రియైన దేవునియందును ప్రభువైన యేసుక్రీస్తు నందును ఉన్న థెస్సలొనీకయుల సంఘమునకు పౌలును, సిల్వానును, తిమోతియును శుభమని చెప్పి వ్రాయునది. కృపయు సమాధానమును మీకు కలుగును గాక.

 

తిమోతియును,

పౌలు తన మొదటి మిషనరీ యాత్రలో (అపొస్తలుల కార్యములు 13-14) యువకుడిగా (1 తిమోతి 1: 2) క్రీస్తు వద్దకు తిమోతిని నడిపించాడు. తిమోతి తండ్రి అన్యజనుడు (అపొస్తలుల కార్యములు 16: 1) మరియు అతని తల్లి యునికే ఒక యూద క్రైస్తవురాలు (2 తిమోతి 1: 5). అతను తన రెండవ మిషనరీ యాత్రలో పౌలును చేరాడు.

1 థెస్సలొనీకయుల రచన తరువాత, తిమోతి థెస్సలొనికా నుండి సంఘము యొక్క స్థితి గురించి ఒక నివేదికతో తిరిగి వచ్చాడు (3: 1-6).

తిమోతి అపొస్తలుడైన పౌలు యొక్క చొక్కా-జేబు ఎడిషన్. అతను అనేక ప్రయాణాలలో పౌలుకు తోడుగా ఉన్నాడు (2 కొరింథీయులు 1: 1; ఫిలిప్పీయులు 1: 1; 2 థెస్సలొనీకయులు 1: 1) మరియు విశ్వాసము వలన అతని కుమారుడు (1 తిమోతి 1: 2; 2 తిమోతి 2: 1). తిమోతికి అన్యజనుడైన తండ్రి ఉన్నారు (అపొస్తలుల కార్యములు 16: 1) కాని యూదులైన తల్లి మరియు అమ్మమ్మ (2 తిమోతి 1: 5). వారు అతనికి చిన్న వయస్సు నుండే పాత నిబంధన నేర్పించారు (2 తిమోతి 3:15).

అతనితో సేవ చేయడానికి పౌలు తిమోతిని ఎన్నుకున్నాడు. తిమోతి పౌలును లుస్త్రలో తన రెండవ మిషనరీ ప్రయాణంలో చేరాడు, అక్కడ అతను పరిచర్యలో సమర్థుడని నివేదించబడింది (అపొస్తలుల కార్యములు 16: 2). ఆ తరువాత వారు దాదాపు విడదీయరాని వారు. పౌలు ఎక్కడికి వెళ్ళినా తిమోతిని తీసుకున్నాడు. పౌలు ఎక్కడికైనా వెళ్ళలేక పోతే, తిమోతిని పంపాడు. “తిమోతి వచ్చినయెడల అతడు మీయొద్ద నిర్భయుడైయుండునట్లు చూచుకొనుడి, నావలెనే అతడు ప్రభువు పనిచేయుచున్నాడు ”(1 కొరింథీయులు 16:10). పాల్ వ్యక్తిగతంగా నాయకుడిగా మలిచాడు. అతను ఈ యువ సేవకునికి  1 & 2 తిమోతిలో ప్రసంగించాడు.

పౌలుకు చాలా మంది సహచరులు మరియు స్నేహితులు ఉన్నారు, కాని వారిలో ఎవరూ తిమోతికి అంత దగ్గరగా లేరు. ఫిలిప్పీయులకు 2: 20-23లో తిమోతి గురించి ఆయన అభిప్రాయాన్ని గమనించండి, “మీ క్షేమవిషయమై నిజముగా చింతించువాడు అతని వంటివాడెవడును నాయొద్ద లేడు. అందరును తమ సొంత కార్యములనే చూచుకొనుచున్నారు గాని, యేసు క్రీస్తు కార్యములను చూడరు. అతని యోగ్యత మీరెరుగుదురు. తండ్రికి కుమారుడేలాగు సేవచేయునో ఆలాగే అతడు నాతోకూడ సువార్తవ్యాపకము నిమిత్తము సేవ చేసెను. కాబట్టి నాకేమి సంభవింపనైయున్నదో చూచినవెంటనే అతనిని పంపవలెనని అనుకొనుచున్నాను. ”

దేవుడు ఈ ఇద్దరిని ఒకచోట చేర్చుకున్నాడు మరియు వారు కలిసి ఉన్నారు. వారి స్నేహం వారిని ఒకటిగా చేసింది. వారి స్నేహం దైవిక సంబంధముతో కలిసిపోయింది. మరికొందరు పౌలును విడిచిపెట్టారు, కాని తిమోతి నమ్మకంగా ఉన్నాడు. వెళ్ళడం కష్టతరమైనప్పుడు, వారు నిష్క్రమించారు: “ఆసియాలో ఉన్నవారందరూ నా నుండి దూరమయ్యారు, వీరిలో ఫిగెల్లు మరియు హెర్మోగెనె ఉన్నారు” (2 తిమోతి 1:15). తన స్నేహితులు మరియు సహోద్యోగులలో కొంత నిరాశను కలిగించడం ఏమిటో పౌలుకు తెలుసు.

పౌలును, తిమోతిని కలిసి ఉంచినది ఏమిటి? వారు చాలా తక్కువగా ఉన్నట్లు తెలుస్తోంది. పౌలు తిమోతి కంటే పెద్దవాడు (ఫిలేమోను 9). 1 తిమోతిలో, పౌలు ఇలా అన్నాడు, “మీ యవ్వనాన్ని బట్టి ఎవ్వరూ నిన్ను తృణీకరింపనీయవద్దు.” సాధారణంగా, వయస్సులో పెద్ద అంతరం ద్వారా వేరు చేయబడిన వ్యక్తులు బంధువులు తప్ప చాలా కాలం కలిసి ఉండరు.

పాల్ మరియు తిమోతికి కూడా విభిన్న కుటుంబ నేపథ్యాలు ఉన్నారు. పౌలు స్వచ్ఛమైన రక్త యూదుడు (ఫిలిప్పీయులు 3: 5). తిమోతి సగం యూదుడు, సగం అన్యజనుడు. అతని తండ్రి అన్యజనుడు (అపొస్తలుల కార్యములు 16: 3). అతను ఒక మంగ్రేల్. అతను యూదుడు, అన్యజనుడు, చేప లేదా కోడి కాదు.

అంతేకాక, పాల్ మరియు తిమోతి విద్యలు సమానంగా లేవు. వారు వేర్వేరు ఉన్నతులలో ఉన్నారు. పాల్ ఈ రోజు గ్రాడ్యుయేట్ డిగ్రీతో సమానం. అతను గమలీయేలు పాదాల వద్ద కూర్చున్నాడు (అపొస్తలుల కార్యములు 22: 3). తిమోతికి ఎటువంటి అధికారిక శిక్షణ కలిగిఉన్నట్లు రికార్డులు లేవు. కానీ ఇక్కడ, ఈ మనుష్యులు కలిసి ఉన్నారు-యేసుక్రీస్తు ఈ వ్యత్యాసం చేసాడు.

ఇక్కడ ఒక వృద్ధుడు మరియు ఒక యువకుడు కలిసి పనిచేస్తున్నారు. అయినప్పటికీ, వారిని ఒకచోట చేర్చింది-ప్రభువైన యేసు. యేసు క్రీస్తు వారిని వేరుచేసిన దూరాన్ని నిర్మూలించాడు. ఇది అందమైన సహవాసము.

సూత్రం:

దేవుడు ప్రజల మధ్య ఉండు సహజమైన అడ్డంకులను విచ్ఛిన్నం చేస్తాడు.

అన్వయము:

ప్రజలు భిన్నమైన నేపథ్యాల నుండి వచ్చినప్పటికీ, వారు పక్కపక్కనే ప్రభువుకు సేవ చేయవచ్చు. పౌలు తిమోతితో వ్యక్తిగత ప్రమేయం ద్వారా సలహా ఇచ్చాడు. అతను నేర్చుకున్నదంతా పాల్ నుండి నేర్చుకున్నాడు. తిమోతి నమ్మకమైనవాడు. యేసు క్రీస్తు సంస్కృతి, విద్య మరియు ఆర్థిక నేపథ్యంలో తేడాలను భర్తీ చేస్తాడు. మనల్ని వేరుచేసే తేడాలను ఆయన సర్వనాశనం చేస్తాడు.

సిల్వాను మరియు తిమోతితో పాల్ యొక్క సంబంధాలు క్రైస్తవ జీవనంలో మరియు సేవలో ఇతరులను క్రమశిక్షణ చేయడంలో ఆయనకున్న నిబద్ధతను సూచిస్తాయి.

Share