Select Page
Read Introduction to 1 Thessalonians Telugu

 

తండ్రియైన దేవునియందును ప్రభువైన యేసుక్రీస్తు నందును ఉన్న థెస్సలొనీకయుల సంఘమునకు పౌలును, సిల్వానును, తిమోతియును శుభమని చెప్పి వ్రాయునది. కృపయు సమాధానమును మీకు కలుగును గాక.

 

థెస్సలొనీకయుల సంఘమునకు

“సంఘము” అనే పదానికి పిలువబడిన వారు అని అర్ధం. పౌలు ఈ సంఘమును నగరం యొక్క భౌతిక స్థానం పేరుతో పిలుస్తాడు – “థెస్సలొనీకయుల సంఘము.” “సంఘము” అనే పదం సమాజము అను  ఆలోచనను కలిగి ఉంది. మత ప్రజల ప్రతి సమావేశమూ ఒక సంఘము కాదు. థెస్సలొనికా నగరంలో అనేక “సమావేశాలు” జరిగాయి. పాంథియోన్ దేవతల చుట్టూ కల్ట్స్ గుమిగూడారు. ప్రాచీన కార్మిక సంఘాలు వారి హస్తకళ యొక్క భావజాలం వెనుక గుమిగూడాయి.

పాల్, సిల్వాను మరియు తిమోతి యొక్క ఈ సువార్త బృందం రోమన్ సామ్రాజ్యం ప్రారంభించి సంఘములను ప్రారంభించింది. వారు సంఘమును ప్రారంభించిన తరువాత, వారు తమ ప్రాంతంలోని పనిని దేశీయంగా కొనసాగించడానికి నాయకత్వాన్ని స్థానిక ప్రజలకు అప్పగించారు. ఈ సంఘములు అతను వెళ్ళిన తరువాత స్వయం సహాయక, స్వపరిపాలన మరియు స్వయం ప్రచారం అయ్యాయి. థెస్సలొనీకయులు, మనం చూడబోతున్నట్లుగా, వారి స్వంత ప్రాంతానికి మాత్రమే కాకుండా, రోమన్ సామ్రాజ్యానికి చాలా వరకు చేరుకున్నారు.

థెస్సలొనిక సంఘము పాల్ రెండవ మిషనరీ యాత్రలో జన్మించింది. రెండవ మిషనరీ యాత్ర అపో.కా. 15 ముగింపులో ఇద్దరు జట్టు సభ్యుల మధ్య సంక్షోభం నుండి ప్రారంభమైంది. యోహాను మార్క్ జట్టులో చేరడంపై పాల్ మరియు బర్నబాస్ పూర్తి స్థాయి వైరం కలిగి ఉన్నారు. మునుపటి మిషన్ నుండి యోహాను తప్పుకున్నాడు మరియు పాల్ అతనితో లేడు. పాల్ మరియు బర్నబాస్ అతనిపై తమ జట్టును విడిపోయారు, బర్నబాస్ మార్క్‌ను తనతో తీసుకువెళ్ళాడు. సిల్వాను పాల్ బృందంలో చేరాడు మరియు వారు పాల్ ఇంటి స్థావరం అయిన అంతియోకయకు బయలుదేరారు.

అంతియోకయ తరువాత, జట్టు తూర్పుకు లుస్త్రకు వెళ్లి అక్కడ మరొక జట్టు సభ్యుడు తిమోతిని చేర్చుకుంది. ముగ్గురి బృందం ఈ రోజు ఈశాన్య టర్కీలోని లిస్ట్రా నుండి వాయువ్య దిశలో త్రోయ నగరానికి వెళ్లింది. ట్రాయ్‌లో, మాసిడోనియాకు వెళ్లడానికి పాల్కు ఒక దర్శనము వచ్చింది. వారు ఏజియన్ సముద్రం దాటి యూరప్ ఖండంలోకి ప్రవేశించారు. ఇది యూరప్ సువార్తకు మొదటిసారి బహిర్గతం చేసింది. ఈ సమయంలో వైద్యుడు లూకా బృందంలో చేరాడు (లూకా అపో.కా. పుస్తకంలో “వారు” నుండి “మేము” గా మారుతుంది). ఇప్పుడు సువార్త బృందానికి పాల్, సిలాస్, తిమోతి మరియు లూకా అనే నలుగురు సభ్యులు ఉన్నారు.

ఈ బృందం మాసిడోనియా ప్రావిన్స్‌లోని ఫిలిప్పీ నగరంలో అడుగుపెట్టింది. అక్కడ వారు లిడియాను క్రీస్తు దగ్గరకు నడిపించారు. వారు నగర అధికారులతో గొడవ పడ్డారు మరియు కొట్టబడ్డారు మరియు జైలులో పడవేయబడ్డారు. గాయాలతో, వారు ఫిలిప్పీ నుండి పారిపోయి, థెస్సలొనికాకు వంద మైళ్ళ దూరం వెళ్ళారు (అపొస్తలుల కార్యములు 17: 1,2). బృందం కనీసం మూడు వారాలు అక్కడ గడిపింది, బహుశా చాలా ఎక్కువ. పౌలు లేఖనాల నుండి మూడు సబ్బాత్ రోజులు వారితో వాదించాడు (అపొస్తలుల కార్యములు 17: 3). అతను రాకముందే అక్కడ మార్పు లేదు, కాని అతను బయలుదేరినప్పుడు చాలా మంది క్రైస్తవులను విడిచిపెట్టాడు. వారు రాత్రికి పట్టణం నుండి బయటికి వచ్చారు.

ఈ బృందం థెస్సలొనికా నుండి బయలుదేరి బెరియాలోకి వెళ్లింది (అపొస్తలుల కార్యములు 17:10). వారు అక్కడినుండి వెళ్లి ఏథెన్స్ వెళ్ళారు (అపొస్తలుల కార్యములు 17:17). ఏథెన్స్లో, పౌలు తిమోతిని థెస్సలొనీకాకు తిరిగి పంపాడు, ఎందుకంటే వారు భయంకరమైన హింసకు గురయ్యారని విన్నాడు. తిమోతి పరిస్థితిని పరిష్కరించుకుని పౌలుకు సంబంధించిన నివేదికతో తిరిగి కొరింథుకు వచ్చాడు. థెస్సలొనీక విశ్వాసులు దుర్వినియోగానికి ఎలా ధైర్యంగా నిలబడ్డారో తిమోతి పౌలుతో చెప్పాడు.

థెస్సలొనికా నగరాన్ని విడిచిపెట్టి ఒక సంవత్సరం తరువాత, తిమోతి నివేదికకు ప్రతిస్పందనగా పౌలు కొరింథు ​​నుండి 1 థెస్సలొనీకయులను వ్రాసాడు. ఈ పుస్తకంలో, పౌలు సంఘము, సంఘము ఎత్తబడుట మరియు భవిష్యత్తు సమస్యల వివరాలను ఇచ్చాడు. కొందరు హింసతో మరణించినందున, పౌలు వారి భవిష్యత్ పునరుత్థానం గురించి వ్రాశాడు.

సూత్రం:

ప్రతి సంఘముకు ఒక చరిత్ర ఉంది.

అన్వయము:

స్థానిక సంఘముల చరిత్ర ఆసక్తికరంగా ఉంది. ఎందుకు ప్రారంభమైంది? సంఘమును ప్రారంభించిన వారిని నడిపించినది ఏమిటి? థెస్సలొనియ  సంఘ చరిత్రను అపొస్తలుల కార్యములు 17: 1 లో చూడవచ్చు. ఇది క్రొత్త నిబంధన యొక్క అత్యుత్తమ సంఘముగా మారింది. మీ స్థానిక సంఘ చరిత్ర మీకు తెలుసా? మీ సంఘము బైబిల్ సూత్రాలపై ప్రారంభమైందా? చాలా సంఘములు క్రీస్తు కోసం తమ సమాజంలో ఉన్నవారిని చేరుకోవాలనే అభిరుచితో ప్రారంభమవుతాయి.

Share